Mabilis na Sagot:Ang liquid-cooled fast charging ang nangingibabaw na direksyon ng teknolohiya para sa high-power EV charging (480kW pataas) hanggang 2031, dahil ang pisikal na pagpapalamig ng hangin ay hindi kayang suportahan ang 500A–800A na tuluy-tuloy na kuryente sa pamamagitan ng mga charging cable at power module nang walang hindi katanggap-tanggap na pagtaas ng temperatura, bigat ng cable, o pagkasira ng connector. Sa pamamagitan ng pagpapakalat ng dielectric coolant sa pamamagitan ng mga selyadong IP68-rated cooling loop, pinapanatili ng mga liquid-cooled charger ang pagtaas ng temperatura ng cable sa loob ng 50K, pinapagana ang 500A+ charging current, sinusuportahan ang 800V/1000V na mga platform ng sasakyan, at naghahatid ng conversion efficiency na higit sa 96.5% — binabawasan ang kabuuang gastos ng pagmamay-ari (TCO) ng 15–25% kumpara sa katumbas na mga arkitektura na air-cooled sa mga highway, truck-stop, at mga fleet depot.
Mga Pangunahing Puntos
- 500A ang bagong baseline.Ang isang 480kW charger na may boltaheng 800V ay nangangailangan ng 600A ng tuloy-tuloy na DC current; tanging ang mga liquid-cooled cable na may rating na 500A–800A ang makakapaghatid nito gamit ang kable na kayang buhatin ng driver.
- Ang paglamig ay lumilipat mula sa module patungo sa loop.Ang industriya ay lumilipat mula sa mga module na may bentilasyon na may bentilasyon ng bentilador at alikabok patungo sa mga selyadong liquid-cooled at IP65 isolated air-duct module na may mahigit 25,000 oras na coolant-unit life.
- Ang kahusayan ang nakatagong ROI lever.Ang isang 96.5% na mahusay na istasyon na pinalamig ng likido kumpara sa isang 91–93% na yunit na pinalamig ng hangin ay nagsasayang ng 3.5–5.5 porsyentong puntos na mas kaunting enerhiya bilang init — na nagkakahalaga ng libu-libong euro bawat lugar bawat taon sa 480kW na paggamit.
- Nakatutok na ang mga pamantayan sa trend na ito.Iniaatas ng IEC 61851-23:2023 ang suporta sa platform na 1000V+ at mga kinakailangan sa kaligtasan ng liquid-cooling ayon sa IEC 62196-3:2022; ang ISO 15118 Plug & Charge at OCPP 2.0.1 ay mga pangunahing kinakailangan na ngayon para sa komersyal na HPC.
- Ang 5-taong roadmap ay 1MW+.Ang mga konektor na MCS (Megawatt Charging System) na may rating na hanggang 1,500A at 600kW–1MW na mga istasyon na pinalamig ng likido para sa mga trak at bus ng EV ang siyang tumutukoy sa susunod na siklo ng pamumuhunan.
- Hindi opsyonal ang liquid cooling sa 480kW+.Sa mga antas ng kuryenteng ito, diyametro ng kable, bigat, at mga limitasyon sa init ay ginagawang hindi praktikal at hindi ligtas para sa pang-araw-araw na komersyal na paggamit ang mga air-cooled na baril.
Malalim na Pagsusuri: Bakit Nagtatagumpay ang Liquid Cooling sa Lampas sa 480kW
Ang pisika: bakit nasisira ang paglamig ng hangin sa 500A
Ang lakas ng pag-charge ay produkto ng boltahe at kuryente. Sa isang 800V na plataporma ng baterya, ang 480kW ay nangangailangan600A ng DC current— at ang 600kW ay nangangailangan ng 750A. Ang pag-init ng joule sa kable at konektor ay kasunod ng I²R, kaya ang pagdoble ng kuryente ay nagpapa-apat na beses sa init na nalilikha sa kable na tanso.
Ang mga air-cooled DC cable na may rating na 200–250A ay gumagamit ng malalaking copper cross-section at makapal na insulation upang maikalat ang init na iyon. Ang pag-scale ng approach na iyon sa 600A ay nagreresulta sa isang cable na:
- Sobrang bigat(30kg+ bawat assembly ng baril), na nagdudulot ng pagkabigo ng pagkapagod sa punto ng pag-alis ng pilay ng konektor;
- Makapal at matigas, na ginagawang hindi katanggap-tanggap ang plug-in ergonomics para sa mga pang-araw-araw na drayber;
- Umiinit ang pin ng konektor, pinapabilis ang paglaki ng contact resistance, pag-arko, at napaaga na pagpapalit ng konektor.
Ang likidong pagpapalamig ay sumisira sa palitang ito. Ang coolant ay dumadaloy sa mga channel na katabi ng konduktor, na kumukuha ng init mula sa pinagmulan. Ang resulta ay isang 500A-rated na kable na may humigit-kumulangkalahati ng diyametro at isang-katlo ng bigatng isang hipotetikal na katumbas na pinalamig ng hangin, habang pinapanatili ang pagtaas ng temperatura ng konektor sa isang kontroladong limitasyon.
Pamamahala ng thermal ng kable at konektor: ang 500A–800A cooling loop
Ang kritikal na sub-system ay ang liquid cooling unit na nagpapaikot ng coolant sa charging gun. Ang EV-HPC-PCU-01 cooling unit ng MIDA — na idinisenyo para saMga sistema ng charging cable na pinalamig ng likido na 500A— ay isang kinatawan na disenyo at naglalarawan kung ano ang dapat tukuyin ng mga operator ng performance envelope:
| Parametro | Karaniwang Espesipikasyon ng Yunit ng Pagpapalamig ng Likido (klase na 500A–800A) |
|---|---|
| Sinusuportahan ang kasalukuyang pag-charge | 500A – 800A (hanggang 1,000A sa mga high-end na variant) |
| Lakas na nagra-radiate | 3,000W @ 4L/min na daloy ng coolant |
| Limitasyon sa pagtaas ng temperatura ng kable | ≤ 50K higit sa ambient (ΔTmax = 50K) |
| Pampalamig | Dielectric (hal., langis ng dimethyl silicone) |
| Na-rate na boltahe | 12V DC |
| Proteksyon | IP68 selyadong loop |
| Komunikasyon | MODBUS sa RS-485 |
| Ingay | ≤ 60 dB(A) |
| Habambuhay ng yunit ng coolant | 25,000 oras |
| Timbang | ~7 kilos |
Ang mga pangunahing puntong pang-inhinyero na dapat beripikahin ng mga mamimili:
- Selyadong dielectric coolant loop (IP68).Hindi kailanman natatamaan ng coolant ang mga elektronikong kagamitan; ang loop ay sarado at may presyon, na nag-aalis ng kontaminasyon at mga gastos sa pag-topping.
- Aktibong thermal headroom.Dapat panatilihin ng unit ang pagtaas ng temperatura ng kable sa ≤50K kahit na sa50°C na kapaligiran— ito ang pagkakaiba sa pagitan ng isang charger na nakakapagpanatili ng buong 500A output sa tag-init sa Espanya at ng isa na may 30% na de-charge.
- Kalabisan na komunikasyon.Ang telemetry na nakabatay sa MODBUS ay nagbibigay-daan sa station controller na paunang bawasan ang kuryente bago lumagpas sa mga thermal limit, na pinoprotektahan ang parehong connector at ang pasukan ng sasakyan.
Para sa mga lugar na maraming sasakyan, nag-aalok din ang MIDAmga sistema ng paglamig na likido na may dalawahang barilna nagseserbisyo sa dalawang high-power na kable mula sa iisang cooling loop, na binabawasan ang bilang ng mga component kada stall.
Arkitektura ng modyul ng kuryente: mga modyul na pinalamig ng likido at mga IP65 na nakahiwalay na mga duct ng hangin
Sa itaas ng 480kW, ang densidad ng init sa loob ng power cabinet ang nagiging pangalawang thermal bottleneck. Ang industriya ay nagtagpo sa dalawang arkitektura na may mataas na pagiging maaasahan:
- Mga modyul ng kuryente na pinapalamig ng likido (40kW–125kW).Direktang pinapalamig ng coolant ang mga power semiconductor baseplate. Ang mga module na ito ay tumatakbo nang mas malamig at mas tahimik, nakakamit ng mas mataas na power density bawat rack, at mas mainam para sa mga cabinet na may 600kW+ kung saan ang dami ng hangin ay hindi sapat sa pisikal.
- Mga IP65 na nakahiwalay na modyul ng air-duct.Ginagamit sa mga istasyon na nakatayo sa sahig na may 60kW–480kW, ang mga modyul na ito ay humihila ng hanging nagpapalamig sa pamamagitan ng isang selyadong tubo na hindi kailanman dumadampi sa PCB. Ang alikabok, hamog na may asin, at kahalumigmigan — ang mga pangunahing sanhi ng pagkasira ng mga karaniwang bentiladong modyul — ay hindi kailanman nakakarating sa mga elektroniko, na nagpapahaba ng average na oras ng pagkasira nang lampas sa 500,000 oras.
Idinodokumento ng MIDA ang parehong pamamaraan sa kabuuan nitopagpapalamig ng modyul ng kuryenteportfolio. Para sa mga operator, ang praktikal na kahihinatnan aygastos sa pagpapanatiliAng mga karaniwang ventilated module sa maalikabok o baybaying kapaligiran ay karaniwang nasisira sa loob ng 6-12 buwan, habang ang mga isolated-duct at liquid-cooled module ay nabubuhay nang maraming taon nang walang service dispatch.
Silicon carbide (SiC): ang tagapagpagana ng semiconductor
Ang liquid cooling at SiC ay komplementaryo. Mas mabilis na lumilipat at nagko-conduct ang mga SiC MOSFET na may mas mababang losses kaysa sa mga silicon IGBT, na siyang nagbabawas sa pagbuo ng init — ngunit sa output na 600A+, kahit ang pinahusay na losses ng SiC ay dapat aktibong pamahalaan. Ang mga liquid-cooled cold plate na direktang nakakabit sa mga SiC module ay naghahatid ng 96.5%+ conversion efficiency na inaasahan ngayon ng mga operator mula sa mga kagamitan ng HPC, habang pinapagana ang mga compact cabinet na akma sa mga lugar na may serbisyo sa highway at mga urban hub.
Antas ng sistema: ano talaga ang isang 480kW–720kW liquid-cooled station
Isang modernong istasyon ng HPC na pinalamig ng likido (hal., mga MIDA)Istasyon ng pag-charge na DC na may 600kW na likidong pinalamig) ay nagsasama ng:
- Saklaw ng output:200V – 1000V DC, sumasaklaw sa mga lumang 400V fleet at mga susunod na henerasyong 800V/1000V platform;
- Maramihang konektor:CCS1, CCS2, CHAdeMO, GB/T (at mga variant na handa para sa NACS), sabay-sabay na nagcha-charge ng hanggang 3 sasakyan mula sa isang cabinet;
- 500A na mga kable na pinalamig ng likidobawat baril na may mataas na kapangyarihan;
- OCPP 1.6J / 2.0.1para sa open roaming at smart charging, dagdag padinamikong pagbabalanse ng kargaupang protektahan ang mga koneksyon sa grid;
- ISO 15118 Pagsaksak at Pag-chargepara sa tuluy-tuloy na pagpapatotoo at, sa bidirectional-capable na hardware, V2G/V2H power transfer;
- Sobre ng pagpapatakbo:−30°C hanggang +70°C ang ambient, kaya maaaring gamitin ang hardware mula Siberia hanggang Gulf.
Mga pamantayang nag-uutos sa paglamig ng likido (2024–2030)
| Pamantayan | Ano ang mga pagbabago nito para sa HPC |
|---|---|
| IEC 61851-23:2023 | Nag-uutos ng suporta sa 1000V+ DC output at pinahusay na pagsubaybay sa insulasyon; tumutukoy sa mga kinakailangan sa kaligtasan para sa mga kagamitang may mataas na kapangyarihan (350kW+). |
| IEC 62196-3:2022 | Mga assembly ng Governs DC connector at cable — kabilang ang thermal performance ng liquid-cooled connector — ang de-facto na detalye para sa mga baril na 500A+. |
| ISO 15118-2 / -20:2022 | Plug & Charge at bidirectional power transfer (BPT); inaasahan sa lahat ng bagong HPC hardware. |
| SAE J3400 (NACS) | Ang pinag-isang landas ng konektor ng Hilagang Amerika; ang mga NACS liquid-cooled cable (250A–600A+) na ngayon ang mga pangunahing linya ng produkto. |
| OCPP 2.0.1 | Cybersecurity, smart charging, at koordinasyon ng fleet — ang minimum para sa interoperability ng CPO network. |
Sinumang operator na bumibili ng 480kW+ hardware ngayon nahindiAng mga kagamitang pinalamig ng likido na sumusunod sa IEC 61851-23:2023 ay bumibili ng mga stranded na asset.
ROI / TCO: Ang Kaso sa Negosyo para sa Liquid Cooling
Ang mga hardware na may likidong palamigan ay may 10–20% na paunang premium kumpara sa mga katumbas na air-cooled na configuration. Mas pinapaboran pa rin ito ng TCO math sa bawat sitwasyon na may mataas na paggamit. Tatlong cost lever ang nangingibabaw:
1. Kahusayan sa enerhiya — ang paulit-ulit na gastos na nagpapalala sa
Hindi kosmetiko ang mga pagkakaiba sa kahusayan ng conversion. Ihambing ang isang istasyon na pinalamig ng likido sa96.5% na kahusayanna may mababang uri ng air-cooled unit sa91–93%:
- Profile ng site: 480kW na istasyon, tumatakbo nang 10 oras/araw sa 60% na average na load (288kW na average na draw) →≈1.05 GWh/taonnaihatid.
- Agwat sa kahusayan: 96.5% vs 93% →≈3.5% ng throughput na nawawala bilang init→ ≈36,800 kWh/taon na nasayang.
- Sa halagang €0.15/kWh, iyan ay≈€5,500/taon bawat lugarsa maiiwasang paggasta sa kuryente — bago isaalang-alang ang mas mataas na cooling load, HVAC sizing, at mga singil sa peak-demand.
Sa loob ng 5 taong siklo ng kagamitan sa 3-4 na lokasyon, ang nag-iisang linya ng item na ito ay lumampas sa kabuuang premium ng presyo ng hardware.
2. Oras ng paggamit at pagpapanatili — ang nakatagong gastos ng alikabok
- Mga karaniwang modyul na may bentilasyon: pagpasok ng alikabok/moisture → karaniwang palugit ng pagpalya 6–12 buwan sa mga lugar na nasa baybayin o industriyal → mga gastos sa pagpapadala + pagpapalit ng modyul bawat kaganapan.
- IP65 isolated air-duct / liquid-cooled modules: MTTF > 500,000 oras; mga selyadong cooling unit na may rating na 25,000 oras.
- Mga konektor na pinapalamig ng likido: mas mababang temperatura ng pin → mas mabagal na paglago ng resistensya sa kontak → mas kaunting pagpapalit ng kable/gun (ang isang 500A cable assembly ay isang mahalagang bagay).
Ang makatotohanang badyet sa pagpapanatili para sa isang lugar ng highway na may 6-gun air-cooled ay2–4× mas mataaskaysa sa katumbas na instalasyong liquid-cooled, pangunahin dahil ang mga bentilador, filter, at mga ventilated module ay patuloy na nasisira.
3. Throughput at kita — ang kaso sa panig ng demand
Sa isang highway o lokasyon ng fleet, ang oras ay kita:
- Ang isang 480kW liquid-cooled station na may 500A cable ay nagpapanatili ng peak current para sabuongsesyon ng pag-charge; ang mga istasyon na pinapalamig ng hangin ay bumababa ang temperatura pagkatapos ng 10–20 minuto, na nagpapahaba sa oras ng sesyon ng 30–50% tuwing tag-araw.
- Mas mataas na patuloy na lakas = mas maiikling sesyon =mas maraming sesyon bawat stall bawat araw— ang pinakamalaking impluwensya ng kita na kinokontrol ng isang CPO.
- Isang 480kW stall ang pumapalit sa 3–4 x 120kW stall para sa katumbas na pang-araw-araw na throughput ng enerhiya, cutting footprint, gastos sa koneksyon sa grid, at site CAPEX.
Paglalarawang 5-taong paghahambing ng TCO (lugar ng highway na may 480kW)
| Linya ng gastos (5 taon) | Pinalamig ng hangin (4×120kW) | Pinalamig ng likido (1×480kW, 500A na baril) |
|---|---|---|
| Hardware CAPEX | €90,000–110,000 | €110,000–135,000 |
| Mga pagkalugi sa enerhiya (5 taon @ €0.15/kWh) | €32,000–38,000 | €16,000–20,000 |
| Pagpapanatili at pagpapalit ng modyul (5 taon) | €15,000–25,000 | €4,000–8,000 |
| Mga kuwadra / bakas ng paa / koneksyon sa grid | 4 na stall, mas malaking bakas ng paa, mas mataas na gastos sa koneksyon | 1–2 stall, mas maliit na bakas ng paa |
| Mga sesyon bawat stall bawat araw (karaniwan) | 8–10 | 14–18 |
| 5-taong TCO (na-normalize kada stall) | €37,000–47,000 | €23,000–30,000 |
Ang konklusyon ay pare-pareho sa iba't ibang heograpiya:Binabawasan ng liquid cooling ang 5-taong TCO nang humigit-kumulang 20–35%sa mga antas ng komersyal na paggamit, habang naghahatid ng karanasan sa pag-charge na talagang hinihintay ng mga driver. Para sa detalyadong sanggunian sa hardware, tingnan ang MIDA'sIstasyon ng mabilis na pag-charge ng 480kW DCbilang pasukan patungo sa hanay ng mga pinalamig ng likido.
Ang 5-Taong Pananaw (2026–2031)
- Dumating na ang Megawatt charging para sa heavy duty.Ang mga MCS connector na may rating na hanggang 1,500A at mga 1MW-class liquid-cooled station ang maglalagay ng pamantayan sa pag-charge sa mga truck-stop; asahan na ang 600kW–1MW cabinets ay magiging pamantayan sa highway sa Europa at Hilagang Amerika pagsapit ng 2028.
- Bumibilis ang pagsasama-sama ng NACS.Ang Hilagang Amerika ay nagtatagpo sa SAE J3400; ang mga multi-standard liquid-cooled na baril (CCS2 + NACS + GB/T) ang naging default na ginagamit sa pag-export.
- Naging mainstream ang mga 1000V platform.Gamit ang IEC 61851-23:2023 at 800V/1000V na arkitektura ng sasakyan, ang mga sub-480kW charger ay unti-unting mawawalan ng mga bid para sa fleet.
- Ang pagpapalamig ay nagiging isang pinamamahalaang digital asset.Ang MODBUS/CAN telemetry sa mga cooling loop ay nagpapakain sa cloud analytics — ang predictive derating, pagsubaybay sa kalusugan ng coolant, at pag-iiskedyul ng O&M ay pumapalit sa reactive service.
- Pagsasama ng BESS + liquid-cooled HPC.Ang mga battery-buffered site (solar + storage + 600kW HPC) ay nakakabawas sa mga gastos sa koneksyon ng grid at mga singil sa pinakamataas na demand; ang mga liquid-cooled module ang thermal backbone na ginagawang posible ang 1MW-class na paghahatid ng kuryente mula sa isang maliit na grid feed.
Mga Madalas Itanong
1. Ano ang isang liquid cooled EV charger?Ang isang liquid-cooled EV charger ay nagpapaikot ng dielectric coolant sa pamamagitan ng mga selyadong loop sa loob ng power cabinet at ng charging cable/connector assembly upang alisin ang init. Hindi tulad ng mga air-cooled unit na nagbubuga ng ambient (kadalasang maalikabok) na hangin sa ibabaw ng electronics, pinapanatili ng mga liquid-cooled system ang mga bahagi sa mas mababa at mas matatag na temperatura, na nagbibigay-daan sa 500A+ na tuluy-tuloy na kuryente at sumusuporta sa 480kW–1MW na pag-charge.
2. Bakit kailangan ng liquid cooling ang mga 480kW+ charger?Sa 480kW sa isang 800V na plataporma, ang kuryente ay umaabot sa 600A; sa 600kW naman ay umaabot ito sa 750A. Ang init sa mga kable at konektor ay naaayon sa parisukat ng kuryente (I²R). Ang pagpapalamig gamit ang hangin ay mangangailangan ng hindi praktikal na makapal at mabibigat na mga kable at maaaring magdulot ng sobrang pag-init at pagkasira ng konektor sa loob ng ilang minuto. Ang pagpapalamig gamit ang likido ay nagpapanatili sa pagtaas ng temperatura ng kable sa loob ng 50K at nagpapanatili ng buong lakas sa buong sesyon.
3. Anong kasalukuyang rating ang kayang suportahan ng mga liquid-cooled charging cable?Ang mga komersyal na liquid-cooled DC cable ngayon ay may rating na 500A–800A (CCS2/GB/T), na may mga variant ng NACS sa 250A–600A at mga konektor ng MCS/CHAOJI hanggang 1,500A para sa megawatt charging. Ang rating ng cable ay dapat na tumutugma sa output voltage ng istasyon: ang isang 480kW na istasyon sa 800V ay nangangailangan ng kahit isang 600A-rated liquid-cooled gun.
4. Gaano kahusay ang isang liquid-cooled charger kaysa sa air-cooled charger?Ang mga premium liquid-cooled at isolated-duct station ay umaabot sa ≥96.5% na kahusayan sa conversion ng AC-to-DC, habang ang mga low-end ventilated unit ay karaniwang nasa 91–93%. Sa 480kW at 10 oras na pang-araw-araw na operasyon, ang 3.5–5.5 point gap na iyon ay nagsasayang ng humigit-kumulang 36,000–58,000 kWh bawat site bawat taon — libu-libong euro sa mga maiiwasang gastos sa kuryente.
5. Kailangan ba ng mas maraming maintenance ang mga liquid-cooled charger?Hindi — kadalasan ay mas kaunti. Ang coolant loop ay selyado (IP68), kaya walang mga filter o bentilador na kailangang palitan. Ang mga cooling unit ay may rating na ~25,000 oras, at ang mga isolated-duct o liquid-cooled power module ay may mga MTBF figure na mas mataas kaysa sa mga ventilated module, na karaniwang nasisira sa loob ng 6–12 buwan sa maalikabok o baybaying kapaligiran.
6. Sulit ba ang mas mataas na paunang gastos para sa liquid cooling?Oo para sa anumang senaryo ng komersyal na paggamit. Ang premium ng hardware ay karaniwang nababawi sa loob ng 12-24 na buwan sa pamamagitan ng mas mataas na kahusayan sa conversion, mas kaunting pagpapalit ng module/cable, at 30-50% na mas maraming sesyon bawat stall bawat araw. Sa isang 5-taong TCO na batayan, ang mga liquid-cooled 480kW na site ay humigit-kumulang 20-35% na mas mura bawat stall kaysa sa mga katumbas na air-cooled na configuration.
7. Anong mga pamantayan ang nalalapat sa liquid-cooled fast charging?Ang pangunahing balangkas ay IEC 61851-23:2023 (1000V+ DC output, insulation monitoring, high-power safety), IEC 62196-3:2022 (mga kinakailangan sa liquid-cooled connector at cable), ISO 15118-2/-20:2022 (Plug & Charge, bidirectional power), SAE J3400 (NACS), at OCPP 1.6J/2.0.1 para sa network at smart-charging interoperability. Dapat kailanganin ng mga mamimili ang lahat ng ito sa anumang 480kW+ tender.
Ang MIDA Power (Shanghai Mida EV Power Co., Ltd.) ay nagdidisenyo at gumagawa ng mga liquid-cooled DC fast charging station mula 480kW hanggang 720kW, 500A–800A liquid-cooled cable system, at isolated-duct power module para sa mga highway, fleet, at megawatt-class charging application. Makipag-ugnayan sa aming engineering team para sa suporta sa proyekto ng OEM/ODM.
Oras ng pag-post: Agosto-14-2026
Portable na EV Charger
Kahon ng EV sa Bahay
Istasyon ng DC Charger
Istasyon ng Pag-charge ng BESS
V2G V2H V2V V2L
Module ng Pag-charge ng EV
Konektor ng Pag-charge ng DC
Mga Kagamitan sa EV